Cách tính thuế thu nhập cá nhân trong mua bán bất động sản?

120

Hỏi: Thưa luật sư ! Tôi có em gái của vợ muốn chứng minh tài chính để đi du học bên Úc. Cô ấy vừa mua một thửa đất có giá ghi trong hợp đồng là 50 triệu, ngay sau đó bán lại với giá 1,2 tỷ thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu ?  Trân trọng cảm ơn

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân, thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; anh, chị, em ruột… với nhau là thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Nếu chuyển nhượng cho các cá nhân khác thì Đối với đất có sổ đỏ

Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải chịu các khoản thuế sau:

Thuế thu nhập cá nhân: Thuế này là thuế do Chi Cục thuế thu theo thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (chuyển nhượng quyền sử dụng đất). Có 2 cách tính thuế (chọn 1 trong 2 cách) sau:

Cách thứ 1: Nếu xác định được giá mua bất động sản (đất)

Thuế thu nhập phải nộp = Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản x 25%

Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 50 triệu đồng(có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại 1.2tỷ đồng.

Sắp triển khai Nhà ở xã hội K Home New City (TP mới Bình Dương),bao gồm căn hộ và nhà phố tìm hiểu thêm thông tin dự và điều kiện mua, trả góp, liên hệ 0888 266 898 (Ms Ngoan, cập nhật lúc 06:10 AM, 23/07/2024)


Vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1,2 tỷ -50 triệux 25%

Cách thứ 2: Nếu không xác định được giá mua bất động sản (đất)

Thuế thu nhập phải nộp = Giá trị chuyển nhượng bất động sản x 2%

Theo ví dụ trên, vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1.2 tỷ đồng x 2%

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế – Công ty luật Minh Khuê 

duan24h.net

Theo dõi nhận tin mới và gửi yêu cầu hỗ trợ
TIKTOK | ZALO | TELEGRAM
| FACEBOOK
Đóng góp nội dung, tài liệu liên hệ Zalo 0813.830.830 và nếu thấy nội dung này hữu ích xin hãy chia sẻ.

Quét mã QR để mở nhanh bài viết này trên điện thoại, máy tính bảng.

Ngân Hàng cho vay tiêu dùng, bất động sản, phát hành thẻ 100 triệu tại TP Hà Nội
LIÊN HỆ MR. QUANG 0934.569.938 (ZALO 247)

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây