Đổi CCCD gắn chíp có cần thay đổi thông tin trên sổ đất ?

Đổi từ CMND, CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp có cần phải thay đỏi thông tin trên sổ hồng
Đổi từ CMND, CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp có cần phải thay đỏi thông tin trên sổ hồng

Khi chuyển đổi từ Chứng minh nhân dân (CMND) hay Căn cước công dân (CCCD) mã vạch sang CCCD gắn chip, không nhất thiết phải thực hiện sửa đổi thông tin trên sổ đỏ.

Những trường hợp đổi từ CMND 12 số, CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp không làm thay đổi số CCCD. Riêng với CMND 9 số, khi có thay đổi về thông tin sang CCCD gắn chíp, người sử dụng đất có quyền yêu cầu thay đổi thông tin đó trên sổ đỏ nhưng phải thực hiện đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai.

Tuy nhiên, theo luật sư Đặng Văn Cường (Đoàn luật sư thành phố Hà Nội), pháp luật không bắt buộc phải sửa sổ đỏ trong trường hợp này.



Việc thay đổi thông tin số CMND, CCCD trên sổ đỏ không thuộc trường hợp đăng ký biến động tại khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013. Hơn nữa, tại khoản 3 Điều 38 Luật CCCD 2014 quy định: “Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND vẫn nguyên hiệu lực pháp luật”.

Như vậy, khi thay đổi từ CMND, CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip sẽ không cần đính chính lại thông tin trên sổ đất trong trường hợp mua bán, chuyển nhượng, cho tặng.

Đối với việc đăng ký thế chấp, có thể bạn sẽ phải đính chính thông tin thay đổi này trên sổ hồng. Một số cơ quan xử lý hành chính địa phương có thể chấp nhận cho bạn nộp hồ sơ 1 lần bao gồm yêu cầu cập nhật thông tin trên sổ và đăng ký thế chấp.

Theo Duan24h.net


World Cup 2022 : Xem World Cup 2022 trực tiếp, Lịch thi đấu chính thức


Theo dõi nhận tin mới và gửi yêu cầu hỗ trợ
FACEBOOK FANPAGE | ZALO OFFICIAL | ZALO GROUP | TELEGRAM GROUP

Đóng góp nội dung, tài liệu liên hệ Zalo 0813.830.830 và nếu thấy nội dung này hữu ích xin hãy chia sẻ, Duan24h.net xin cảm ơn !!




4.9/5 - (8 bình chọn)
DANH SÁCH QUAN TÂM

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây