Căn hộ condotel, officetel có được nhập hộ khẩu ?

Căn hộ Condotel, Officetel có được nhập hộ khẩu hay không ?
Căn hộ Condotel, Officetel có được nhập hộ khẩu hay không ?
Nhấn để theo dõi Duan24h.net

Khách hàng sở hữu căn hộ condotel, officetel có được nhập hộ khẩu không ? Dưới đây là những quy định cụ thể cho loại hình căn hộ này.

Căn cứ Điều 48 Luật Du lịch năm 2017, Luật Nhà ở năm 2014Nghị định 02/2022/NĐ-CP, căn hộ du lịch (condotel) là căn hộ có công năng sử dụng lưu trú du lịch; căn hộ văn phòng kết hợp lưu trú (officetel) là căn hộ có công năng sử dụng văn phòng kết hợp lưu trú. Như vậy, condotel và officetel không được xem là nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở.

Điều 3 Luật Nhà ở năm 2014



1. Nhà ở là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân.

2. Nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập.

3. Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

4. Nhà ở thương mại là nhà ở được đầu tư xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua theo cơ chế thị trường.

5. Nhà ở công vụ là nhà ở được dùng để cho các đối tượng thuộc diện được ở nhà công vụ theo quy định của Luật này thuê trong thời gian đảm nhận chức vụ, công tác.


💢 Điểm tin bất động sản ngày 09/02/2023


6. Nhà ở để phục vụ tái định cư là nhà ở để bố trí cho các hộ gia đình, cá nhân thuộc diện được tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất ở, bị giải tỏa nhà ở theo quy định của háp luật.

7. nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật này.

Vì condotel và officetel không được coi là nhà ở nên người sở hữu condotel, officetel không thỏa mãn điều kiện về “chỗ ở hợp pháp” theo Điều 20 Luật Cư trú năm 2020. Do đó, không được đăng ký thường trú tại condotel, officetel.

Các bài viết tham khảo :



Bạn cần tìm một nội dung khác, hãy nhập nội dung vào ô tìm kiếm bên dưới:



Tổng hợp bởi Duan24h.net


Theo dõi nhận tin mới và gửi yêu cầu hỗ trợ
GOOGLE NEWS | ZALO GROUP | TELEGRAM GROUP

Đóng góp nội dung, tài liệu liên hệ Zalo 0813.830.830 và nếu thấy nội dung này hữu ích xin hãy chia sẻ, Duan24h.net xin cảm ơn !!




4.6/5 - (5 bình chọn)
DANH SÁCH QUAN TÂM

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây