Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có bán được không?

118
Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có bán được không?
Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có bán được không?

Nhiều người thắc mắc, Đất nông nghiệp là loại đất có hạn sử dụng (theo Điều 126 Luật Đất đai 2013), khi hết hạn sử dụng đất có bán được không ? Dưới đây Duan24h.net sẽ giúp bạn tháo gỡ thắc mắc này (nội dung dẫn lại từ Báo Lao Động):

Thời hạn sử dụng đất nông nghiệp

Điều 126 Luật Đất đai 2013 quy định, thời hạn sử dụng của đất nông nghiệp tuỳ thuộc vào các trường hợp giao đất, cho thuê đất.

Cụ thể, trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp được giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp gồm: đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối; đất trồng cây lâu năm; đất rừng sản xuất; giao nhiều loại đất bao gồm đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối; đất trống, đồi núi trọc, đất có mặt nước thuộc nhóm đất chưa sử dụng… thời hạn sử dụng đất là 50 năm.

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân thuê đất nông nghiệp, thời hạn sử dụng không quá 50 năm.

Trường hợp thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn thời hạn sử dụng không quá 5 năm.

Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có bán được không?

Theo Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có đủ các điều kiện.

Cụ thể, đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ, sổ hồng) trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013.

Đất nông nghiệp không có tranh chấp; quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; đất đang trong thời hạn sử dụng đất.

Như vậy, đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng không được bán.

Nhà ở xã hội TP mới Bình Dương ✅, LOẠI THẤP TẦNG (1 TRỆT, 1 LẦU GỒM ĐẤT) hỗ trợ tư vấn làm hồ sơ trả góp lãi suất 4,8%/năm qua Ngân hàng chính sách, liên hệ 0888 266 898 (Ms Ngoan, cập nhật lúc 03:05 AM, 23/04/2024)


Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng phải làm sao?

Khi đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn 50 năm mà không cần làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất. Nội dung này được quy định rõ tại Điều 126 Luật Đất đai 2013.

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân muốn bán đất nông nghiệp thì cần làm thủ tục xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên sổ đỏ (theo Khoản 3 Điều Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP).

Theo Báo Lao Động

4.8/5 - (6 bình chọn)


Theo dõi nhận tin mới và gửi yêu cầu hỗ trợ
TIKTOK | ZALO | TELEGRAM
| FACEBOOK
Đóng góp nội dung, tài liệu liên hệ Zalo 0813.830.830 và nếu thấy nội dung này hữu ích xin hãy chia sẻ.

Dữ liệu được chúng tôi cập nhật liên tục và chia sẻ (tải về) miễn phí, nếu thấy hữu ích bạn có thể ủng hộ (donate) theo thông tin bên dưới. Xin cảm ơn !!!
Ngân hàng OCB / Số TK : 0017107777799999 / Chủ TK : Lê Quang Khải
Ủng hộ qua ví MOMO qua số điện thoại 0813 830 830 hoặc quét mã QR dưới đây:

Ngân Hàng cho vay tiêu dùng, bất động sản, phát hành thẻ 100 triệu tại TP Hà Nội
LIÊN HỆ MR. QUANG 0934.569.938 (ZALO 247)

Bài trướcBản đồ Bắc Mỹ (North America Map, Mapa de América del Norte, 北美地图)
Bài tiếp theoCầu Phước An nối Bà Rịa – Vũng Tàu với Đồng Nai | Tiến độ 04/2024

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây